Sáng 9/11, Hội đồng phối hợp phổ biến pháp luật tỉnh Hải Dương tổ chức Hội nghị tổng kết 10 năm thực hiện Luật Phổ biến giáo dục pháp luật (PBGDPL) và trao giải cuộc thi tìm hiểu pháp luật trực tuyến năm 2022. Đồng chí Nguyễn Minh Hùng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng phối hợp PBGDPL tỉnh chủ trì hội nghị.
Tuy nhiên, bên cạnh những kết quả đã đạt được, công tác triển khai Luật Phổ biến, giáo dục pháp luật trên địa bàn tỉnh thời gian qua vẫn còn bộc lộ một số tồn tại, hạn chế nhất định như: Chất lượng, hiệu quả công tác tuyên truyền, PBGDPL tuy có chuyển biến tích cực nhưng vẫn chưa đáp ứng được yêu cầu đặt ra; ý thức chấp hành pháp luật của bộ phận cán bộ, các tầng lớp nhân dân chưa đồng đều. Ở một số địa phương, đơn vị, cấp ủy, chính quyền chưa thật sự quan tâm và đầu tư đúng mức cho công tác này. Đội ngũ báo cáo viên, tuyên truyền viên pháp luật hầu hết đều kiêm nhiệm, kiến thức pháp luật và kỹ năng tuyên truyền còn hạn chế và chưa đồng đều, chế độ bồi dưỡng cho báo cáo viên, tuyên truyền viên đôi lúc chưa thường xuyên.
Để nâng cao hơn nữa việc thực hiện Luật PBGDPL nói chung và công tác phổ biến, giáo dục pháp luật trong thời gian tới, đồng chí Nguyễn Minh Hùng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các cơ quan, đơn vị, địa phương tiếp tục phát huy sự lãnh đạo, chỉ đạo các cấp ủy, chính quyền, trách nhiệm của người đứng đầu các cơ quan, tổ chức trong chỉ đạo, điều hành và tổ chức hoạt động PBGDPL. Gắn công tác PBGDPL với trách nhiệm trong hoạt động quản lý nhà nước của mỗi cơ quan, tổ chức. Chú trọng PBGDPL cho các nhóm đối tượng đặc thù, yếu thế trên địa bàn tỉnh, nhất là người nghèo và đối tượng chính sách, người lao động trong doanh nghiệp, các đối tượng vi phạm pháp luật… bằng hình thức phù hợp. Phát huy vị trí, vai trò, trách nhiệm của Hội đồng Phối hợp PBGDPL cấp tỉnh, cấp huyện. Tập trung nguồn lực thực hiện hiệu quả, bảo đảm chất lượng, tiến độ các nhiệm vụ, đề án theo Quyết định 1521/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, đặc biệt là Đề án “Tăng cường năng lực tiếp cận pháp luật của người dân”. Tổ chức truyền thông dự thảo chính sách pháp luật từ sớm, từ xa. Chú trọng công tác tập huấn, bồi dưỡng kỹ năng PBGDPL. Gắn kết công tác PBGDPL với việc thực hiện công tác hòa giải ở cơ sở và đánh giá, công nhận cấp xã đạt chuẩn tiếp cận pháp luật. Tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, hướng tới chuyển đổi số trong công tác PBGDPL. Quan tâm bố trí nguồn lực cho công tác PBGDPL. Tăng cường kiểm tra công tác PBGDPL và hoạt động của Hội đồng Phối hợp PBGDPL tại địa phương.
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Bộ Tư pháp sửa đổi, bổ sung một số biểu mẫu Lý lịch tư pháp
Hải Dương triển khai thực hiện Thông tư số 43/2024/TT-BTC Quy định mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm tiếp tục tháo gỡ khó khăn, hỗ trợ cho hoạt động sản xuất kinh doanh.
Hải Dương bình xét và phong tặng danh hiệu Nghệ nhân nghề tiểu thủ công nghiệp tỉnh Hải Dương năm 2024
Lừa một người ở Thanh Miện gần 7 tỷ đồng bằng chiêu vay hộ vốn ngân hàng
Ủy ban nhân dân tỉnh Hải Dương ban hành quy định cụ thể một số chỉ tiêu, tiêu chí về nông thôn mới
Hải Dương thực hiện Nghị định số 02/2024/NĐ-CP ngày 10/01/2024 của Chính phủ
Nghị định số 58/2024/NĐ-CP ngày 24 tháng 5 năm 2024 của Chính phủ quy định một chính sách đầu tư trong lâm nghiệp
Kế hoạch triển khai thi hành Luật Phòng, chống bạo lực gia đình và Nghị định số 76/2023/NĐ-CP ngày 01/11/2023 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Phòng, chống bạo lực gia đình.